Thứ Năm, 11/08/2022 7:13 chiều

TRỘM CẮP CHƯA ĐƯỢC CÓ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ KHÔNG?

02/12/2021, Hình sự, 111 Lượt xem

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi muốn hỏi luật sư về vấn đề như sau: Tôi đã vào nhà một người trộm cây lan nhưng tôi chưa lấy được thì bị chủ nhà phát hiện và đánh tôi. Sau đó công an làm việc và cho gia đình tôi bảo lãnh tại ngoại. Tôi đã có 2 tiền án tội trộm cắp và chưa xoá án tích. Vậy luật sư cho hỏi tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Trả lời:

Chào bạn

Về vấn đề pháp lý mà bạn hỏi, Luật sư xin được tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội trộm cắp tài sản như sau:

“1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

…”

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã có tiền án về tội trộm cắp chưa được xóa án tích mà lại tiếp tục trộm cắp tài sản tuy chưa lấy được nhưng đã bị chủ nhà phát hiện do đó hành vi của bạn là phạm tội chưa đạt. Căn cứ Điều 15 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về trường hợp Phạm tội chưa đạt như sau:

“Phạm tội chưa đạt là cố ý thực hiện tội phạm nhưng không thực hiện được đến cùng vì những nguyên nhân ngoài ý muốn của người phạm tội.

Người phạm tội chưa đạt phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm chưa đạt.”

Mức hình phạt đối với trường hợp phạm tội chưa đạt được quy định tại khoản 3 Điều 57 Bộ luật hình sự 2015 như sau:

“3. Đối với trường hợp phạm tội chưa đạt, nếu điều luật được áp dụng có quy định hình phạt cao nhất là tù chung thân hoặc tử hình thì áp dụng hình phạt tù không quá 20 năm; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định.”

Như vậy trường hợp của bạn mặc dù chưa lấy được gì nhưng vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi phạm tội chưa đạt của mình, tuy nhiên mức hình phạt sẽ nhẹ hơn so với trường hợp phạm tội đã hoàn thành.

Trên đây là ý kiến tư vấn có tính chất tham khảo theo quy định pháp luật. Hy vọng sẽ giúp ích cho bạn.

V&HM tổng hợp

Nếu bạn cần tư vấn, cần luật sư bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp và hỗ trợ thực hiện các thủ tục theo đúng quy định pháp luật, bạn có thể liên lạc với V&HM Law Firm qua số điện thoại: 098.449.9996 hoặc 098.515.8595 (Luật sư Dương Hoài Vân) hoặc đến trực tiếp Văn phòng Công ty Luật TNHH Một thành viên Vân Hoàng Minh tại: 422 (Tầng 3) Võ Văn Kiệt, Phường Cô Giang, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh hoặc văn phòng giao dịch của Công ty Luật TNHH Một thành viên Vân Hoàng Minh tại: 158/1A Nguyễn Sơn, P.Phú Thọ Hòa, Quận Tân Phú (Tầng 2).