Thứ Năm, 18/08/2022 8:45 chiều

Tiêm vaccine gây tai biến hoặc tử vong ai sẽ chịu trách nhiệm?

31/08/2021, Dịch vụ luật sư, Hoạt động, 128 Lượt xem

Tình hình thế giới hiện nay nói chung và Việt Nam nói riêng thì dịch Covid-19 diễn ra ngày càng phức tạp, gây hậu quả nghiêm trọng về môi trường, kinh tế và đặc biệt là cuộc sống, sức khỏe con người. Chính vì tầm ảnh hưởng xấu của dịch bệnh nên trên toàn cầu tiến hành thử nghiệm và cho ra đời các loại vaccine khác nhau để tiêm, phòng chống dịch bệnh. Việc tiêm vaccine là thực sự cấp thiết tuy nhiên bên cạnh đó khi tiêm sẽ phát sinh một số sự cố không ai mong muốn là sốc phản vệ thuốc, thậm chí gây ra tử vong. Có rất nhiều gia đình và cá nhân đã hỏi chúng tôi rằng “nếu tiêm vaccine mà gây tai biến hoặc tử vong thì ai sẽ chịu trách nhiệm?” Nhằm giải đáp thắc mắc của mọi người, hãy cùng V&HM Law Firm tìm hiểu về vấn đề này nhé!

Nguồn: V&HM Law Firm

Khi chúng ta tiêm chủng để phòng ngừa COVID-19, nếu không may xảy ra tai biến nặng ảnh hưởng đến sức khỏe, thậm chí nếu gây ra tử vong thì nhà nước sẽ bồi thường. Điều này được quy định tại khoản 1, Điều 15, Nghị định 104/2016/ NĐ-CP quy định về hoạt động tiêm chủng và tại khoản 6, Điều 30 Luật phòng chống bệnh truyền nhiễm 2007 chỉ áp dụng đối với chương trình tiêm chủng mở rộng, tiêm chủng vaccine chống dịch do nhà nước tổ chức.

Tại khoản 2, Điều 16, Nghị định 104/2016/NĐ-CP quy định mức bồi thường không may xảy ra thiệt hại về tính mạng con người như sau.

1. Sẽ bồi thường chi phí khám chữa bệnh trước khi tử vong quy định tại Khoản 3, Điều 16, NĐ 104/2016/NĐ-CP

2. Bồi thường chi phí mai táng bằng 10 tháng lương cơ sở do nhà nước quy định (hiện nay một tháng lương cơ sở là 1.490.000 vnđ)

3. Bồi thường chi phí bù đắp tổn thất tinh thần cho thân nhân của người bị tử vong là 100.000.000 vnđ

4. Bồi thường thu nhập bị mất hoặc giảm sút được quy định tại khoản 4, Điều 16 NĐ 104/2016/NĐ-CP

Cơ sở pháp lý:

“1. Thiệt hại do để lại di chứng dẫn đến bị khuyết tật được bồi thường 30 tháng lương cơ sở và các chi phí quy định tại khoản 3, khoản 4 Điều này.

2. Thiệt hại đến tính mạng được hỗ trợ như sau:

a) Các chi phí quy định tại khoản 3 Điều này trước khi tử vong;

b) Chi phí mai táng phí bằng 10 tháng lương cơ sở do Nhà nước quy định;

c) Chi bù đắp tổn thất về tinh thần là 100.000.000 đồng cho thân nhân của người bị thiệt hại;

d) Các chi phí do thu nhập bị mất hoặc giảm sút theo quy định tại khoản 4 Điều này.

3. Chi phí do phải khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở y tế:

a) Trường hợp người được tiêm chủng được Nhà nước bồi thường có thẻ bảo hiểm y tế đến khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở y tế thì việc thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng được thực hiện theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế. Phần chi phí mà đối tượng có thẻ bảo hiểm y tế phải đồng chi trả và các dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh có chi phí vượt mức thanh toán của bảo hiểm y tế hoặc ngoài phạm vi thanh toán của bảo hiểm y tế thì được thanh toán theo hóađơn (mức tối đa không quá khung giá dịch vụ đăng ký với Bộ Y tế);

b) Trường hợp người được tiêm chủng được Nhà nước bồi thường không có thẻ bảo hiểm y tế đến khám bệnh, chữa bệnh tại các cơ sở y tế thì việc thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, vận chuyển bệnh nhân được thực hiện theo như quy định hiện hành vềgiá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh đối với cơ sở y tế công lập và có hóađơn kèm theo;

c) Trường hợpngười được tiêm chủng được Nhà nước bồi thườngphải nhập viện điều trị, trong quá trình điều trị nếu phát hiện các bệnh khác kèm theo không liên quan đến tiêm chủng thì cá nhân phải thanh toán chi phí khám bệnh, điều trị bệnh đó theo quy định của pháp luật về giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh. Nếu người này có thẻ bảo hiểm y tế thì việc thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh của bệnh đó được thực hiện theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

4. Thiệt hại do thu nhập bị mất hoặc bị giảm sút:

a) Hỗ trợ thiệt hại vật chất cho 01 người phải nghỉ việc không hưởng lương để chăm sóc cho trường hợp được Nhà nước bồi thường thì được hỗ trợ theo thu nhập thực tế bằng mức đóng bảo hiểm xã hội của tháng trước liền kề, cụ thể:

Mức hỗ trợ =Mức lương đóng bảo hiểm xã hội của người chăm sóc phải nghỉ việc không hưởng lương
 xSố ngày chăm sóc thực tế
22 ngày

b) Nếu người chăm sóc cho trường hợpđược Nhà nước bồi thường mà không xác định được thu nhập thực tế của người đó thì xác định mức hỗ trợ như sau:

Mức hỗ trợ =Mức lương tối thiểu vùng nơi người chăm sóc thường trú tại thời điểm giải quyết bồi thường
 xSố ngày chăm sóc thực tế
22 ngày

c) Trường hợp người được tiêm chủng được Nhà nước bồi thường là người lao động theo quy định của pháp luật về lao động thì được hỗ trợ thu nhập thực tế bị mất hoặc giảm sút trong thời gian cứu chữa. Mức hỗ trợ tương tự như mức hỗ trợcho người chăm sóc được quy định tại điểm a, điểm b Khoản này.”

Trên đây là toàn bộ những vấn đề trong việc giải đáp câu hỏi về việc khi tiêm vaccine gây tai biến hoặc tử vong thì ai sẽ chịu trách nhiệm. Hy vọng những thông tin trên có thể giải đáp thắc mắc cho bạn.

V&HM tổng hợp

Website: https://vanhoangminhlaw.vn

Email: vanhoangminhlaw@gmail.com

Hotline: 0985 158 595

Địa chỉ: 422 (tầng 3) Võ Văn Kiệt, Phường Cô Giang, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh