Thứ Năm, 11/08/2022 7:01 chiều

Phân chia di sản thừa kế như thế nào khi có một người thừa kế không đồng ý?

06/02/2021, Dịch vụ luật sư, 113 Lượt xem

Câu hỏi: Chào Luật sư! Em có 1 vấn đề cần luật giải đáp giúp ạ. Nhà em có 1 mảnh đất 1000 m2, gồm 200 m2 đất thổ cư, còn lại là đất trồng hoa màu. Ba em mất năm 2012, sổ đỏ đứng tên ba và mẹ em. Nhà em gồm mẹ, 4 người con, bà nội còn sống. Giờ mẹ em muốn sang tên để phân chia tài sản, 4 chị em em đều đồng ý ký tên vào biên bản thỏa thuận phân chia tài sản, chỉ có bà nội em là không đồng ý, bà muốn phải chia cho chú của em 1/2 mảnh đất 1000m2 này. Vậy có cách nào để nhà em phân chia tài sản mà không cần chữ ký của bà nội không ạ?

Trả lời:

Chào bạn, căn cứ vào thông tin mà bạn cung cấp, Luật sư xin đưa ra tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đang đứng tên bố và mẹ bạn do đó có căn cứ để xác định tài sản này là tài sản chung của vợ chồng. Năm 2012 bố bạn mất, phần tài sản là mảnh đất nêu trên sẽ được chia đôi, ½ tài sản thuộc sở hữu của bố bạn, ½ tài sản còn lại thuộc sở hữu của mẹ bạn.

Nếu trong trường hợp bố bạn mất không để lại di chúc thì toàn bộ ½ mảnh đất thuộc sở hữu của bố bạn sẽ được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự 2015. Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xác định tại thời điểm bố bạn mất những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn bao gồm: mẹ bạn, 4 người con và bà nội. Do đó, phần di sản thừa kế của bố bạn sẽ được chia đều cho 06 người nêu trên.

Nếu mẹ bạn muốn thực hiện thủ tục sang tên quyền sử dụng đất sau đó phân chia cho 4 người con thì bắt buộc phải có sự đồng ý của người bà. Nếu các bên không tự thương lượng được về vấn đề phân chia thì có quyền khởi kiện yêu cầu Tòa án có thẩm quyền xem xét giải quyết.

TRÊN ĐÂY LÀ Ý KIẾN TƯ VẤN CÓ TÍNH CHẤT THAM KHẢO THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT

Nếu bạn cần tư vấn, cần luật sư bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp và hỗ trợ thực hiện các thủ tục theo đúng quy định pháp luật, bạn có thể liên lạc với tôi qua số điện thoại: 098.449.9996 hoặc 098.515.8595 (Luật sư Dương Hoài Vân) hoặc đến trực tiếp Văn phòng Công ty Luật TNHH Một thành viên Vân Hoàng Minh tại: 422 Võ văn Kiệt, Phường Cô Giang, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh hoặc văn phòng giao dịch của Công ty Luật TNHH Một thành viên Vân Hoàng Minh tại: 158/1A Nguyễn Sơn, P.Phú Thọ Hòa, Quận Tân Phú (Tầng 2).

Trân trọng./

Luật sư Dương Hoài Vân

Giám đốc Công ty Luật TNHH Một thành viên Vân Hoàng Minh

SĐT: 098.449.9996 hoặc 098.515.8595