Thứ Năm, 11/08/2022 6:31 chiều

Khi ly hôn, tài sản chung được chia như thế nào?

06/02/2021, Dịch vụ luật sư, Hôn nhân & Gia đình, Tư vấn pháp luật, 99 Lượt xem
Câu hỏi: 

Chào Luật sư, Tôi kết hôn với chồng được 5 năm, tuy nhiên trong thời gian chung sống, anh ta thường xuyên ngoại tình với nhiều người, không quan tâm chăm sóc vợ con, cũng không có đóng góp vào việc nuôi con. Tài sản chung của vợ chồng hiện nay có căn nhà được mua trong thời kỳ hôn nhân. Vậy luật sư cho tôi hỏi, trường hợp khi ly hôn thì chia tài sản chung như thế nào? Việc chồng tôi ngoại tình có ảnh hưởng đến việc chia tài sản khi ly hôn hay không?

Trả lời: Chào bạn, căn cứ vào thông tin mà bạn cung cấp, Luật sư xin đưa ra tư vấn như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn:

2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng”.

Việc chia tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn được chia đôi nhưng có xem xét đến các yếu tố khác. Trong đó, lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng được xem là một trong những yếu tố ảnh hưởng đến việc phân chia tài sản chung.

Cụ thể, tại điểm d Khoản 4 Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP có giải thích rõ:

Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng” là lỗi của vợ hoặc chồng vi phạm quyền, nghĩa vụ về nhân thân, tài sản của vợ chồng dẫn đến ly hôn

Trong trường hợp của bạn, nếu như chồng bạn có hành vi ngoại tình nhiều lần, không yêu thương chăm sóc cho vợ con và đây là lý do dẫn đến việc ly hôn thì Tòa án sẽ xem xét yếu tố lỗi của người chồng khi chia tài sản chung của vợ chồng để đảm bảo quyền, lợi ích hợp pháp của vợ và con chưa thanh niên”.

TRÊN ĐÂY LÀ Ý KIẾN TƯ VẤN CÓ TÍNH CHẤT THAM KHẢO THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT

Nếu bạn cần tư vấn, cần luật sư bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp và hỗ trợ thực hiện các thủ tục theo đúng quy định pháp luật, bạn có thể liên lạc với tôi qua số điện thoại: 098.449.9996 hoặc 098.515.8595 (Luật sư Dương Hoài Vân) hoặc đến trực tiếp Văn phòng Công ty Luật TNHH Một thành viên Vân Hoàng Minh tại: 422 Võ văn Kiệt, Phường Cô Giang, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh hoặc văn phòng giao dịch của Công ty Luật TNHH Một thành viên Vân Hoàng Minh tại: 158/1A Nguyễn Sơn, P.Phú Thọ Hòa, Quận Tân Phú (Tầng 2).

Trân trọng./

Luật sư Dương Hoài Vân

Giám đốc Công ty Luật TNHH Một thành viên Vân Hoàng Minh

SĐT: 098.449.9996 hoặc 098.515.8595