Thứ Năm, 18/08/2022 9:48 chiều

15 TUỔI ĐÁNH BẠC CÓ BỊ TRUY CỨU TRÁCH NHIỆM HÌNH SỰ KHÔNG?

27/10/2021, Dịch vụ luật sư, Hình sự, 117 Lượt xem

Câu hỏi:

Tôi có một đứa em mới 15 tuổi được các bạn rủ rê tham gia đánh bạc online trên mạng với số tiền lớn hơn 20.000.000 đồng thì bị phát hiện. Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này em tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề pháp lý mà bạn hỏi, Luật sư xin được tư vấn như sau:

Pháp luật Việt Nam nghiêm cấm việc đánh bạc và tổ chức đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào. Do đó, người đánh bạc trên mạng khi bị phát hiện vẫn bị xử lý hình sự nếu có dấu hiệu về tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015. Tuy nhiên, căn cứ Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 có quy định về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

“ 2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giết người, tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác, tội hiếp dâm, tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi, tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, tội cướp tài sản, tội bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản; về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều sau đây:

  1. a) Điều 143 (tội cưỡng dâm); Điều 150 (tội mua bán người); Điều 151 (tội mua bán người dưới 16 tuổi);

  2. b) Điều 170 (tội cưỡng đoạt tài sản); Điều 171 (tội cướp giật tài sản); Điều 173 (tội trộm cắp tài sản); Điều 178 (tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản);

  3. c) Điều 248 (tội sản xuất trái phép chất ma túy); Điều 249 (tội tàng trữ trái phép chất ma túy); Điều 250 (tội vận chuyển trái phép chất ma túy); Điều 251 (tội mua bán trái phép chất ma túy); Điều 252 (tội chiếm đoạt chất ma túy);

  4. d) Điều 265 (tội tổ chức đua xe trái phép); Điều 266 (tội đua xe trái phép);

đ) Điều 285 (tội sản xuất, mua bán, công cụ, thiết bị, phần mềm để sử dụng vào mục đích trái pháp luật); Điều 286 (tội phát tán chương trình tin học gây hại cho hoạt động của mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử); Điều 287 (tội cản trở hoặc gây rối loạn hoạt động của mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử); Điều 289 (tội xâm nhập trái phép vào mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử của người khác); Điều 290 (tội sử dụng mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử thực hiện hành vi chiếm đoạt tài sản);

  1. e) Điều 299 (tội khủng bố); Điều 303 (tội phá hủy công trình, cơ sở, phương tiện quan trọng về an ninh quốc gia); Điều 304(tội chế tạo, tàng trữ, vận chuyển, sử dụng, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt vũ khí quân dụng, phương tiện kỹ thuật quân sự).”

Do đó, căn cứ theo quy định của pháp luật về tội phạm đánh bạc, những người từ đủ 14 tuổi nhưng chưa đủ 16 tuổi thì không phải chịu trách nhiệm hình sự. Bên cạnh đó, tại Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 cũng có quy định:

“3. Việc áp dụng hình thức xử phạt, quyết định mức xử phạt đối với người chưa thành niên vi phạm hành chính phải nhẹ hơn so với người thành niên có cùng hành vi vi phạm hành chính.

Trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi vi phạm hành chính thì không áp dụng hình thức phạt tiền… ”

Theo đó, với nguyên tắc xử lý trên với độ tuổi này em bạn cũng không bị xử phạt vi phạm hành chính.

Như vậy, do em bạn chưa đủ 16 tuổi nên trong trường hợp trên em bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 và cũng không bị phạt tiền vi phạm hành chính.

Trên đây là ý kiến tư vấn có tính chất tham khảo theo quy định pháp luật. Hy vọng những thông tin trên giúp ích cho bạn.

V&HM tổng hợp

Nếu bạn cần tư vấn, cần luật sư bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp và hỗ trợ thực hiện các thủ tục theo đúng quy định pháp luật, bạn có thể liên lạc với V&HM Law Firm qua số điện thoại: 098.449.9996 hoặc 098.515.8595 (Luật sư Dương Hoài Vân) hoặc đến trực tiếp Văn phòng Công ty Luật TNHH Một thành viên Vân Hoàng Minh tại: 422 (Tầng 3) Võ Văn Kiệt, Phường Cô Giang, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh hoặc văn phòng giao dịch của Công ty Luật TNHH Một thành viên Vân Hoàng Minh tại: 158/1A Nguyễn Sơn, P.Phú Thọ Hòa, Quận Tân Phú (Tầng 2).