Thứ Ba, 29/11/2022 3:35 chiều

CẶP ĐÔI ĐỒNG TÍNH CÓ ĐƯỢC NHẬN NUÔI CON NUÔI KHÔNG?

Pháp luật hiện nay quy định một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng (khoản 3 Điều 8 […]

LY HÔN VỚI NGƯỜI MẤT TÍCH NHƯ THẾ NÀO?

Pháp luật Việt Nam cho phép một bên có quyền đơn phương ly hôn trong trường vợ hoặc chồng bị Tòa án tuyên bố mất tích (khoản 2 Điều 56 […]

CHO VAY NẶNG LÃI QUA APP SẼ BỊ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO?

Hiện nay, hình thức vay tiền qua app trở nên rất phổ biến bởi vay tiền qua các app thường có một ưu thế nổi trội đó là giải ngân […]

CÔ GÁI NGỒI LÊN BĂNG CHUYỀN HÀNH LÝ CÓ BỊ XỬ PHẠT KHÔNG?

Thời gian vừa qua có rất nhiều trường hợp hành khách tại các sân bay dân dụng có những hành vi vi pham quy định về an ninh, an toàn […]

ĐỖ XE Ô TÔ CHẮN CỬA NHÀ DÂN CÓ VI PHẠM PHÁP LUẬT KHÔNG?

Hiện nay có rất nhiều trường hợp tài xế đỗ xe ô tô chắn cửa, chặn cửa nhà dân. Vậy hành vi này có vi phạm pháp luật hay không […]

CÓ NÊN CÔNG NHẬN TIỀN ẢO LÀ MỘT LOẠI TÀI SẢN KHÔNG?

Trên cơ sở phát triển của thương mại điện tử, những cái tên như tiền ảo, tiền điện tử, bitcoin… ra đời và ngày càng phổ biến và được giao […]

QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT ĐƯỢC GÓP VỐN THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP KHÔNG?

Câu hỏi: Chào luật sư, tôi có vấn đề cần luật sư tư vấn như sau: Tôi muốn thành lập một công ty TNHH chuyên sản xuất nhựa nhưng do […]

NGƯỜI LAO ĐỘNG CÓ QUYỀN YÊU CẦU MỞ THỦ TỤC PHÁ SẢN CÔNG TY KHÔNG?

Câu hỏi: Chào luật sư, tôi có vấn đề cần luật sư tư vấn như sau: Hiện tại, tôi đang làm việc tại một công ty chuyên về may mặc […]

ĐẤT CHƯA ĐƯỢC CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT CÓ ĐƯỢC CHIA THỪA KẾ KHÔNG?

Câu hỏi: Chào luật sư, tôi có vấn đề cần luật sư tư vấn như sau: Sinh thời, cha mẹ tôi có để lại một thửa đất diện tích khoảng […]

THỦ TỤC CHUYỂN HỘ KHẨU SAU KHI LY HÔN

THỦ TỤC CHUYỂN HỘ KHẨU SAU KHI LY HÔN Câu hỏi: Thưa luật sư tôi có một thắc mắc cần luật sư tư vấn như sau: Vợ chồng chúng tôi […]

QUYỀN ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

1. Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần lý do Trừ 01 số trường hợp không cần báo trước theo luật […]

CHÚC MỪNG TÂN THẠC SĨ – LUẬT SƯ NGUYỄN THU HƯƠNG

  TP Hồ Chí Minh, ngày 04 tháng 07 năm 2022 THƯ CHÚC MỪNG Thân gửi Tân Thạc sĩ – Luật sư Nguyễn Thu Hương, Lãnh đạo và tập thể […]

ĐƯA VÀ NHẬN HỐI LỘ BỊ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO?

Nhận hối lộ được hiểu là hành vi của người có chức vụ, quyền hạn trực tiếp hoặc qua trung gian nhận hoặc sẽ nhận bất kỳ lợi ích nào […]

HÀNG THỪA KẾ CHỈ CÒN MỘT NGƯỜI THÌ CÓ ĐƯỢC HƯỞNG TOÀN BỘ DI SẢN KHÔNG?

Câu hỏi: Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Ông nội tôi đã mất từ rất lâu và có để lại 1 căn nhà cho […]

0985 158 595